- reset +
Home

Chào bạn, Khách quý
Tên đăng nhập: Mật mã: Tự động đăng nhập

Mình có vài thắc mắc chưa có đáp án! Mọi người giúp mình nhé!
(1 người đang xem) (1) Khách
  • Trang:
  • 1

NỘI DUNG CỦA CHỦ ĐỀ: Mình có vài thắc mắc chưa có đáp án! Mọi người giúp mình nhé!

Mình có vài thắc mắc chưa có đáp án! Mọi người giúp mình nhé! 13 Tháng 10 2015 09:35 #8554

• duongkhanhvu
  • không trực tuyến
  • Meteorite
  • Tổng số bài viết: 1
Mình có vài câu hỏi như sau:
1. Tại sao các hành tinh đều tự quay quanh mình? Nguyên nhân là từ đâu và vận tốc quay phụ thuộc vào điều gì?
Suy luận của bản thân mình là:
Vũ trụ bắt đầu từ các đám khí bụi không gian di chuyển (giống như không khí trong khí quyển trái đất ý). Rồi các đám khí này di chuyển va chạm với nhau tạo ra ma sát sinh nhiệt và các phản ứng hạt nhân. Do các lực hấp dẫn, lực ly tâm, hướng tâm mà chúng quay vòng vòng (như gió xoáy). Rồi các vật chất nặng tụ tập lại trung tâm còn các vật chất nhẹ văng ra. Theo thời gian nhiệt lượng, năng lượng của đám xoáy ngày càng lớn tạo lực hút mạnh hút các vật chất xung quanh với 1 bán l kính giới hạn lại hình thành khối và cứ như thế hình thành hành tinh.
Từ suy luận này mình nghĩ là bên trong lõi hành tinh là rỗng. Sâu trong đám nham thạch, vật chất nóng chảy là không có gì!
Mình cũng đang thắc mắc là tại sao lại là hình cầu mà không phải hình trụ.
2. Tại sao hệ mặt trời lại tồn tại trên 1 mặt phẳng mà không phải là mặt cầu? Sao không có hành tinh nào bay khác mặt phẳng đó?
  • Trang:
  • 1
Thời gian tải trang: 0.18 giây

HỘI THIÊN VĂN HỌC TRẺ VIỆT NAM

Vietnam Astronomy and Cosmology Association (VACA)

Văn phòng: 90b Khương Đình, quận Thanh Xuân, Hà Nội

Điện thoại: 091.530.1116; Email: info@thienvanvietnam.org