- reset +
Home

Chào bạn, Khách quý
Tên đăng nhập: Mật mã: Tự động đăng nhập

Xin chào anh em- cho mình hỏi một vài câu
(1 người đang xem) (1) Khách
  • Trang:
  • 1
  • 2

NỘI DUNG CỦA CHỦ ĐỀ: Xin chào anh em- cho mình hỏi một vài câu

Xin chào anh em- cho mình hỏi một vài câu 19 Tháng 10 2012 07:51 #2085

• logictor
  • không trực tuyến
  • Meteorite
  • Paul
  • Tổng số bài viết: 13
Thân chào anh em thân mến !
Mình tên Paul,K mình rất yêu bâu trời từ bé,nhưng không có điều kiện học hành căn bản về lỉnh vực thiên văn,tuy nhiên lòng đam mê của mình có phần nào nhẹ nhàng khi mổi cuối tuần mình lái máy bay con tung tăng trên bầu trời cùng các bạn ( Mình là Phi công thể thao ).
Cách đây vài năm mình có mua một kính thiên văn bán ở chợ nếu nhớ không sai là khoảng 70usd gì đó,nhưng mình thì chả có kiến thức gì, cứ thấy ngôi sao nào thích thì cắm đầu chỏng mông mà nhìn ...mà củng không hiều gì luôn . Hôm nay mình muốn tìm hiểu một cách hệ thống hơn, xin các bạn vui lòng giao lưu để mình có dịp học hỏi thêm.
Anh em nào biết loại kính thiên văn nào tốt xin giới thiệu cho mình mua với , yêu cầu loại kính có thể chụp được hình đang xem v.vv ...đại khái là vậy ...từ từ học hỏi thêm giá cả không quan tâm , tuy nhiên đừng đắt hơn 2000 usd , xin cãm ơn các bạn .

└(≣) Xin chào anh em- cho mình hỏi một vài câu 19 Tháng 10 2012 15:50 #2086

• Ragnarok
  • không trực tuyến
  • Space Master
  • Dark Slayer
  • Tổng số bài viết: 506
Hiện nay với giá trên $1000 thì bạn có thể có những kính khá ổn dành cho dân nghiệp dư. Ở forum hầu hết kính của mọi người là tự chế, một số bạn thì bỏ tiền mua kính Trung Quốc cho rẻ. Với mức giá cao một chút như của bạn và theo như mô tả về nghề của bạn thì việc mua bán hay cùng lắm nhờ người mua tại các quốc gia khác không khó. Bạn nên tham khảo các hãng kính thiên văn lớn như Celestron, Meade, Orion ... sẽ có rất nhiều lựa chọn.

Các kính thiên văn bạn mua với giá đó thường có chất lượng hình ảnh tốt, hệ thống điều khiển chính xác cao và nhiều phụ kiện khác (riêng adapter để chụp ảnh thì phải mua riêng, nếu không thấy được giới thiệu thì hỏi thẳng nhà cung cấp là có thôi)

Có điều bạn lưu ý rằng bất cứ kính thiên văn nào ở mức độ nghiệp dư thì không có tác dụng ... ngắm "sao" mà chẳng qua kính tốt hơn thì bạn sẽ nhìn rõ hơn các thiên thể trong Hệ Mặt Trời và ngắm các thiên hà và tinh vân thấy đẹp hơn, chứ hướng ống kính vào các ngôi sao trong thiên hà thì chẳng thấy gì hết.
Đọc tham khảo bài viết này: thienvanvietnam.org/index.php?option=com_content&view=article&id=464:nhung-muc-tieu-tot-nhat-cho-kinh-thien-van&...catid=44:dung-cu-thien-van&Itemid=72
Alone in the dark

└(≣) Xin chào anh em- cho mình hỏi một vài câu 19 Tháng 10 2012 18:22 #2087

• logictor
  • không trực tuyến
  • Meteorite
  • Paul
Cãm ơn bạn đã giãi thích thêm , mình sẻ liên lạc với nhà cung cấp trong tuần này , nhưng trước khi quyết định mình sẻ PM hỏi bạn cho chắc ...lấn sân qua lỉnh vực khác đúng như là một chàng mù ..đi trong ánh sáng . Nếu mình có lúa quá các bạn đừng cười nhe .
Link bên dưới các bạn xem giúp , mình thấy gọn nhẹ,về mặt kỹ thuật thì mình mù tịch, mong nhận được ý kiến của các bạn . Thân
www.ebay.com/itm/Celestron-NexStar-4-SE-Telescope-/140866756718?pt=US_Telescopes&hash=item20cc50206e
Lần sửa cuối: 19 Tháng 10 2012 18:33 bởi logictor.

└(≣) Xin chào anh em- cho mình hỏi một vài câu 19 Tháng 10 2012 20:20 #2088

• spring_time
  • không trực tuyến
  • Planet
  • Tổng số bài viết: 82
hình như bác logictor ở ngước ngoài à ??

└(≣) Xin chào anh em- cho mình hỏi một vài câu 20 Tháng 10 2012 08:51 #2089

• logictor
  • không trực tuyến
  • Meteorite
  • Paul
Vâng , mình sông tại US .

└(≣) Xin chào anh em- cho mình hỏi một vài câu 22 Tháng 10 2012 08:00 #2094

• spring_time
  • không trực tuyến
  • Planet
logictor đã viết:
Vâng , mình sông tại US .

vậy thì tiện rồi, ở VN muốn mua cái kính như bác chọn cũng phải nghĩ lên nghĩ xuống do phí vận tải +thuế+ bôi trơn hải quan

cái Nextstar4 SE tốt đó bác, thích hợp cho beginer, chỉ chú ý là dùng kính có điều khiển tự động phải align trước mới dùng được, hướng dẫn align có trong User Manual của kính.

bên Mỹ môn thiên văn phát triển mạnh lắm chỗ nào cũng có CLB thiên văn bác kiếm CLB nào đó gần nhà mà tham gia, có chỗ để ofline trao đổi...
Thành viên đã cảm ơn: logictor

└(≣) Xin chào anh em- cho mình hỏi một vài câu 22 Tháng 10 2012 10:07 #2095

• logictor
  • không trực tuyến
  • Meteorite
  • Paul
Ối giời ạ , có lần mình cũng tò tì te đi theo mấy bác offline gần cả hai giờ lái xe khi đến nơi tôi muốn ngồi xuống tại chổ mà khóc luôn ...toàn là giới đại thượng lưu chơi thôi , họ có cả một khu rừng rồi sau đó họ xây lên từng căn gác nhỏ rồi bán lại bác cho mổi thành viên mổi căn không it' hơn 50.000 đô , chiếc kính của họ đang dùng tôi đoán chắc không dưới 10.000 đô ...thấy họ chơi mà mình muốn nhãy lầu luôn, trong khi môn chơi máy bay của mình cũng được xem là " vất tiền qua cửa sổ" cũng phải đứng nghiên mình mà chào thua .Tôi có bán thân ( có Cô chân dài nào mua không ? ) cũng không đủ tiền mà làm hội viên nữa ...chứ đừng nói đến chơi !
cho nên tôi muốn tìm hiểu và bình dân hoá thú đam mê này cho các Chú bác lớn tuổi hay các bạn trẻ người Mỹ gốc việt nhà mình thôi .

└(≣) Xin chào anh em- cho mình hỏi một vài câu 22 Tháng 10 2012 12:27 #2097

• spring_time
  • không trực tuyến
  • Planet
thiếu gì CLB, bác đi với hội đại gia làm cái gì
hay bác đứng ra làm một CLB thiên văn nghiệp dư luôn cho máu

└(≣) Xin chào anh em- cho mình hỏi một vài câu 24 Tháng 10 2012 06:54 #2102

• logictor
  • không trực tuyến
  • Meteorite
  • Paul
Hôm nay mình có thời gian gọi đt cho nhà sản xuất,cá hát hơi nhiều nên được giãm giá, Giá gốc là 454.00usd , mình chỉ mua có 396.00 usd...xui cái là back order ...thấy không gấp thôi mình mua luôn ...thề là 2 đến 4 tuần nữa sẻ ship về đến nhà ( bình thường chỉ 2 ngày là đến ).
Rất cãm ơn Rag đã hướng dẫn rất tận tình .
Hình ảnh và thông số :

80mm fully coated, achromatic objective lens

Focal Length: 400mm

F Ratio: 5.0 (that is perfect for wide-field, deep-space observing!)

Kellner 25mm Eyepiece

Kellner 10mm Eyepiece

High Quality 3 MP Digital Camera

6x26 star finder scope

iOptron SmartStar-E Computer Controlled Telescope Mount (a.k.a. ''The Cube'')

GoToNova Computer Controller with 5,000 Object Database

Heavy Duty Stainless Steel Tripod

AC adapter included. 8 AA cell batteries required for field use. (Batteries not included)
Lần sửa cuối: 24 Tháng 10 2012 06:57 bởi logictor.
Thành viên đã cảm ơn: boycrazyttth, Ragnarok

└(≣) Xin chào anh em- cho mình hỏi một vài câu 24 Tháng 10 2012 11:07 #2104

• boycrazyttth
  • không trực tuyến
  • Young Star
  • Tổng số bài viết: 128
kính ngon. chúc bác tận dụng hết khả năng của em kính này
Giấc mơ của ngày hôm qua là hy vọng của hôm nay và là thực tế của ngày mai.
Robert H.Goddard-Khai sinh ngành hoả tiễn.
  • Trang:
  • 1
  • 2
Thời gian tải trang: 0.14 giây

HỘI THIÊN VĂN HỌC TRẺ VIỆT NAM

Vietnam Astronomy and Cosmology Association (VACA)

Văn phòng: 90b Khương Đình, quận Thanh Xuân, Hà Nội

Điện thoại: 091.530.1116; Email: info@thienvanvietnam.org