- reset +
Home

Chào bạn, Khách quý
Tên đăng nhập: Mật mã: Tự động đăng nhập

Hỏi về thấu kính để làm kính thiên văn
(1 người đang xem) (1) Khách
  • Trang:
  • 1

NỘI DUNG CỦA CHỦ ĐỀ: Hỏi về thấu kính để làm kính thiên văn

Hỏi về thấu kính để làm kính thiên văn 12 Tháng 5 2013 22:47 #2455

• TuyenNguyen
  • không trực tuyến
  • Meteorite
  • Tổng số bài viết: 3
Chào các anh chị. Mình là thành viên mới của diễn đàn. Mình đang muốn chế 1 kính thiên văn để quan sát các vì sao, trăng... Về vật lý quang mình không được giỏi lắm. Hiện mình đang có một số thấu kính nhưng không biết gọi nó là thị kính hay vật kính, chụp hình lên cho A C E xem nhé:

Một mặt lồi, một mặt lõm. Đường kính là 72cm. Nhãn hiệu của kính là: PALSIGHT series. Ngoài bao bì ghi: 1.56 HC ASP ; SPH -5.75 ; CYL: -0.00 và +0.00 ; 72mm S.V ; 1.56 ASP HC UV 400. Material Made in Japan.

Cảm ơn các bạn.

└(≣) Hỏi về thấu kính để làm kính thiên văn 13 Tháng 5 2013 12:55 #2456

• Flash
  • không trực tuyến
  • Young Star
  • Tổng số bài viết: 135
Cái này không rõ tiêu cự, chắc số 400 kia là tiêu cự chăng (400mm?), bạn thử kiểm tra tiêu cự xem sao. Nếu đúng có tiêu cự khoảng 400 thì dùng làm vật kính cho kính khúc xạ loại cầm tay là ổn đấy
I don't believe in a faster than light particle, how can something have higher speed than a Flash?

└(≣) Hỏi về thấu kính để làm kính thiên văn 13 Tháng 5 2013 22:43 #2457

• TuyenNguyen
  • không trực tuyến
  • Meteorite
Cảm ơn bạn. Cho mình hỏi cách kiểm tra tiêu cự như thế nào luôn nhé. Mình gà mờ lắm. Một lần nữa cảm ơn bạn.

└(≣) Hỏi về thấu kính để làm kính thiên văn 14 Tháng 5 2013 09:22 #2458

• Flash
  • không trực tuyến
  • Young Star
  • Tổng số bài viết: 135
Cách thủ công nhất là mang ra ánh nắng. Lúc giữa trưa nắng to và dễ nhìn nhất thì bạn mang ra đưa thấu kính dưới ánh nắng, đặt thật thấp gần mặt đất nó hội tụ thành một vòng tròn sáng dưới đất, di chuyển thấu kính lên cao dần thì vòng tròn đó nhỏ dần lại. Di chuyển thật chậm thôi, tới 1 khoảng cách nào đó thì nó tụ lại thành 1 cái chấm nhỏ, nếu đi xa tiếp thì nó lại to ra. Ở thời điểm bóng của Mặt Trời qua kính là 1 cái chấm đó (có thể không phải chấm nhưng nói chung là nhỏ nhất có thể) thì lúc đó khoảng cách từ chấm đó tới mặt thấu kính là tiêu cự của nó. Độ chính xác không quá cao nhưng làm kính thiên văn khúc xạ kiểu này thì chênh lệch 2, 3cm không sao cả, đằng nào cũng phải làm cái ống giữ thị kính cho nó dịch chuyển
I don't believe in a faster than light particle, how can something have higher speed than a Flash?

└(≣) Hỏi về thấu kính để làm kính thiên văn 15 Tháng 5 2013 22:17 #2460

• TuyenNguyen
  • không trực tuyến
  • Meteorite
Flash đã viết:
Cách thủ công nhất là mang ra ánh nắng. Lúc giữa trưa nắng to và dễ nhìn nhất thì bạn mang ra đưa thấu kính dưới ánh nắng, đặt thật thấp gần mặt đất nó hội tụ thành một vòng tròn sáng dưới đất, di chuyển thấu kính lên cao dần thì vòng tròn đó nhỏ dần lại. Di chuyển thật chậm thôi, tới 1 khoảng cách nào đó thì nó tụ lại thành 1 cái chấm nhỏ, nếu đi xa tiếp thì nó lại to ra. Ở thời điểm bóng của Mặt Trời qua kính là 1 cái chấm đó (có thể không phải chấm nhưng nói chung là nhỏ nhất có thể) thì lúc đó khoảng cách từ chấm đó tới mặt thấu kính là tiêu cự của nó. Độ chính xác không quá cao nhưng làm kính thiên văn khúc xạ kiểu này thì chênh lệch 2, 3cm không sao cả, đằng nào cũng phải làm cái ống giữ thị kính cho nó dịch chuyển

Thành thật cảm ơn bạn rất nhiều. Mình sẽ làm theo hướng dẫn của bạn.

└(≣) Hỏi về thấu kính để làm kính thiên văn 22 Tháng 5 2013 21:35 #2466

• lephuoctien
  • không trực tuyến
  • Meteorite
  • le phuoc tien
  • Tổng số bài viết: 16
sẵn đây cho e hỏi các anh chị trong diễn đàn luôn là e vừa ghép được một cái thị kính tiêu cự khoảng 1cm. vật kính là kính viễn độ tụ 1diof= 100cm. nhưng khi e ráp vào thì hình ảnh không dược rõ lắm mờ mờ. và ngược nữa. mong được các anh chị trong diễn đàn chỉ giúp đặn e khắc phục. e xin cảm ơn rất nhiều

└(≣) Hỏi về thấu kính để làm kính thiên văn 23 Tháng 6 2013 02:16 #2492

• Đắc Cường
  • không trực tuyến
  • Meteorite
  • voyager
  • Tổng số bài viết: 13
ngược thì là chắc chắn rồi vì bạn dùng kính viễn ( tức là thấu kính hội tụ)- khắc phục bằng cách là lắp thêm gương để đổi chiểu lại nhưng nó khá là phức tạp, còn thật ra nếu bạn dùng ngắm trăng ngắm sao thì ngược cũng ko ảnh hưởng j lắm mà.
Hình ảnh mà mờ thì chắc chắn do bạn lắp ráp chưa dk chuẩn: sai tiêu cự, thân kính lệch,... ngoài ra thì ko phải vật kính và thị kính nào cũng phù hợp, bạn vào mục Hướng dẫn làm kính thiên văn và làm lại theo hướng dẫn thật chính xác nhé.
Chúc bạn thành công !
  • Trang:
  • 1
Thời gian tải trang: 0.11 giây

HỘI THIÊN VĂN HỌC TRẺ VIỆT NAM

Vietnam Astronomy and Cosmology Association (VACA)

Văn phòng: 90b Khương Đình, quận Thanh Xuân, Hà Nội

Điện thoại: 091.530.1116; Email: info@thienvanvietnam.org