- reset +
Home
Chào bạn, Khách quý
Tên đăng nhập: Mật mã: Tự động đăng nhập

NỘI DUNG CỦA CHỦ ĐỀ: Tự làm kính thiên văn

Tự làm kính thiên văn 10 Tháng 12 2011 20:31 #305

• Kazuru
  • không trực tuyến
  • Young Star
  • Tổng số bài viết: 104
Diễn đàn chuyển sang đây đã được một thời gian, thành viên cũng đã bắt đầu đăng kí lại rồi
Trong quá trình tìm hiểu thiên văn, chắc chắn sẽ có nhiều bạn tự làm kính để quan sát, trong quá trình làm kính, thường sẽ có nhiều thắc mắc, lỗi kỹ thuật mà không biết hỏi ai, vậy thì mang lên đây hỏi nhé, chẳng ai ở đây là chuyên nghiệp cả,chỉ là những ai từng làm rồi thì có kinh nghiệm hơn người chưa từng làm, những người có kinh nghiệm sẽ chỉ lại cho người chưa có kinh nghiệm vậy. ^^

Đây là topic ở diễn đàn cũ về kính thiên văn tự chế, các bạn tham khảo nhé.
Hướng dẫn làm kính thiên văn
Ngôi sao mang tên em đã ngừng chiếu sáng rồi.
Tạm biệt.
Lần sửa cuối: 10 Tháng 12 2011 23:36 bởi Kazuru.
Thành viên đã cảm ơn: Venus_Earth

└(≣) Tự làm kính thiên văn 10 Tháng 12 2011 23:17 #313

• viquyen1988
  • không trực tuyến
  • Planet
  • viquyen1988
  • Tổng số bài viết: 55
Cung cấp thêm link để mọi người đỡ tốn thời gian để tìm
vaca.cu.cc/forum/showthread.php?t=596
TĂNG VĨ QUYỀN

└(≣) Tự làm kính thiên văn 11 Tháng 12 2011 08:43 #320

• Space
  • không trực tuyến
  • Meteorite
  • Tổng số bài viết: 3
Em có một cái kính thiên văn tự làm!
Vật kính : f1=50cm
Thị kính: f2=5cm
độ phóng đại : G=10
Hỏi:
_nếu em giảm tiêu cự của Thị kính xuống f2=1cm thì G=50=> có nhìn rõ đựơc vật thể ở không gian không?
_nếu giảm tiêu cự f2=0,5 cm thì G=100 sẽ nhìn rõ hơn đúng không?
_nhưng khi giảm tiêu cự thị kính chúng ta sẽ thấy ảnh vật rất nhoè vì f2 quá ngắn và dễ bị quan sắc có đúng không ạ?
_có nên giảm tiêu cự nhiều quá không hay chỉ còn g=50 là đủ? và kính thiên văn đầu tiên có G=30 vậy có thể ngắm được Tinh thể nào trong Vũ Trụ ?=> G=50 có thể ngắm rõ được tinh thể nào?
Chú thích:
_đây là thông số kính thiên văn khúc xạ em tự làm mong mọi ngưòi giúp đỡ:
_Bước 1:
+vật liệu cần thiết: 2m ống nứơc 47, 1 co nối ống 47-60. 0,5m ống 27. 0,5m ống 21(còn đuôi nối), 4 bản lề (chữ L)8x12cm. 1 bản lề (chữ L)10x15cm. và một số ốc + keo dán 502 + giấy A4 và băng keo đen + quẹo ga.
+phần quan trọng là VẬt kính 2dp(gọi là độ)có f1=50cm và 2R=6cm(đường kính của kính).thị kính f2 =1cm,2r=2cm(đường kính),(tuỳ hỉ chọn thị kính f2=?cm! vì độ phóng đại đựoc xác định= công thức : G=f1/f2). chú ý cả 2 đều là kính hội tụ.
_bước 2:
+Ta lắp vật kính ( 2r=6cm) vào co ống 60. quấn giấy A4 cố định vật kính.thị kính ta lắp vào ống 21(co nối ống 21 ) và quấn giấy cộ định thị kính.
+Ta cắt ống theo thông số: Ống 47 =42cm.ống 27 =20cm,ống 21=18cm.(tuy nhiên tuỳ theo số liệu thị kính mà ta có thể cắt. cắt dài là để dễ dàng điều chỉnh tiêu cự chín xác).
+ ta nối co 47-60 đã cố định vật kính vào ống 47, quấn giấy A4(đã cố định = băng keo đen) nối các ống theo thứ tự ống 47->27->21. lưu ý : ở đầu mỗi ống 27,21 đều phải quấn 1 ít băng keo đen tránh trường hợp chỉnh tiêu cự bị rớt ra, ta quấn để cố định nó).
+ khi làm xong ta hãy thấy đèn laze loại nhỏ chiếu xuyên xem nó đã đồng trục chưa? nếu thấy ổn ta hãy đổ keo 502 vào các khớp nối ( chú ý tránh keo 502 chảy xuống ống vì như thế sẽ không thể lưu động điều chỉnh tiêu cự).
_bước 3:
_ chân kính ta cắt ống 47 dài =1m. ta bắt 4 bản lề 8x12cm vào ống như chũ X để ống trụ thẳng!
_ta bắt bản lề còn lại ở đấu ống . kế tiếp ta dùng bu lông bắt phần kính và chân đế lại với nhau.
* cách này có rất nhiều kiểu vd:= ta có thể bắt trực tiếp hay dùng ton cắt thành hình chữ O để kết nối, tuỳ vào ống sáng tạo mà kết nối 2 phần này.
_bứơc 4:
+quấn giấy A4 xung quanh kính và chân kính để trang trí nếu muốn.
=> thế là bạn đã có 1 kính tự làm. tuy nhiên lần đầu thì việc gì cũng không phải là trôi chảy. bạn có thể thực hành vài lần là sẽ có 1 cái kính thiên văn rất đẹp và độ chín xác cao.
( hì hì vài bữa nữa khi thị kính của em ổn định rồi em sẽ chụp ảnh chia sẻ cùng mọi người). chúc các bạn thành công! và mong được nhiếu ý kiến đóng góp.
Cám ơn đã đọc bài này!

└(≣) Tự làm kính thiên văn 12 Tháng 12 2011 23:42 #362

• Five
  • không trực tuyến
  • Space Commander
  • Tổng số bài viết: 18
Độ phóng đại không quá quan trọng, độ sắc nét của hình ảnh mới quan trọng. Tiêu cự thị kính ngắn thì dễ lệch trục hơn. 30x Galilei nhìn thấy 4 vệ tinh của Jupiter mà khối người làm kính hơn 100x vẫn chẳng nhìn được. Kính ngắn mà làm bằng vật liệu dễ kiếm như kính lúp, kính lão thì chỉ cần vài chục x thôi không nên ham

└(≣) Tự làm kính thiên văn 22 Tháng 12 2011 19:56 #475

• cuc cu
  • không trực tuyến
  • Meteorite
  • Tổng số bài viết: 1
em có đề xuất
với những người mới như em việc tự đọc và làm hơi kho, đề nghi các anh tổ chức lại các buổi học mài và làm kính
em cảm ơn !

└(≣) Tự làm kính thiên văn 22 Tháng 12 2011 20:20 #476

• spring_time
  • không trực tuyến
  • Planet
  • Tổng số bài viết: 82
cuc cu đã viết:
em có đề xuất
với những người mới như em việc tự đọc và làm hơi kho, đề nghi các anh tổ chức lại các buổi học mài và làm kính
em cảm ơn !

bạn này hay nhẩy, dám ra lệnh bảo mọi người phải làm gì à , vậy bạn muốn học gì ?
việc lắp ráp 1 cái kính dễ như ăn kẹo ấy mà dùng kiến thức cấp 2 cũng làm đc, có gì ko hiểu thì trao đổi trên forum, tổ chức lớp thì cũng hay nhưng có nhiều vấn đề lắm.

└(≣) Tự làm kính thiên văn 18 Tháng 2 2012 19:31 #866

• yenlanquan
  • không trực tuyến
  • Meteorite
  • Tổng số bài viết: 5
theo như các bài viết ai cũng nói là dùng kính viễn + kính lúp sẽ cho hình ảnh ko được rõ, em muốn có hình ảnh rỏ nhất thì dùng loại kính nào? Ở tphcm thì em sẽ tìm ở đâu? Giá bao nhiêu?
Em có nge nói tới việc mài kính, công việc này thì thế nào? Dụng cụ và nguyên liệu có dể kiếm ko ạk?
Em thì thích chụp ảnh lắm, nên cũng muốn làm 1 cái rồi dùng máy kts chụp mặt trăng rồi đăng lên fb cho nó oắch, ít ra có thể dùng như ống nhòm chụp những vật ở xa xa,

└(≣) Tự làm kính thiên văn 19 Tháng 2 2012 01:00 #869

• spring_time
  • không trực tuyến
  • Planet
  • Tổng số bài viết: 82
yenlanquan đã viết:
theo như các bài viết ai cũng nói là dùng kính viễn + kính lúp sẽ cho hình ảnh ko được rõ, em muốn có hình ảnh rỏ nhất thì dùng loại kính nào? Ở tphcm thì em sẽ tìm ở đâu? Giá bao nhiêu?
Em có nge nói tới việc mài kính, công việc này thì thế nào? Dụng cụ và nguyên liệu có dể kiếm ko ạk?
Em thì thích chụp ảnh lắm, nên cũng muốn làm 1 cái rồi dùng máy kts chụp mặt trăng rồi đăng lên fb cho nó oắch, ít ra có thể dùng như ống nhòm chụp những vật ở xa xa,

dùng vật kính tiêu sắc và thị kính Huyghen hoặc Ploss sẽ cho hình ảnh rõ hơn kính viễn rất nhiều

ở TPHCm có của hàng Quang Tâm đ/c 28 Đinh Tiên Hoàng Q. Bình Thạnh (gần Cầu Bông) là có bán linh kiện lắp ráp KTV, giá cả cho 1 bộ linh kiện kính khúc xạ gồm thị kính+vật kính khoảng 200k, chi tiết thì bạn tìm tới nơi mà hỏi

ở QT có bán gương phản xạ mài sẵn luôn nếu bạn thích KTV phản xạ thì mua linh kiện lắp cho nhanh, mài gương rất khó, mài thấu kính còn khó hơn nữa
Lần sửa cuối: 19 Tháng 2 2012 01:01 bởi spring_time.
Thành viên đã cảm ơn: yenlanquan

└(≣) Tự làm kính thiên văn 19 Tháng 2 2012 22:06 #870

• yenlanquan
  • không trực tuyến
  • Meteorite
spring_time đã viết:

dùng vật kính tiêu sắc và thị kính Huyghen hoặc Ploss sẽ cho hình ảnh rõ hơn kính viễn rất nhiều

ở TPHCm có của hàng Quang Tâm đ/c 28 Đinh Tiên Hoàng Q. Bình Thạnh (gần Cầu Bông) là có bán linh kiện lắp ráp KTV, giá cả cho 1 bộ linh kiện kính khúc xạ gồm thị kính+vật kính khoảng 200k, chi tiết thì bạn tìm tới nơi mà hỏi

ở QT có bán gương phản xạ mài sẵn luôn nếu bạn thích KTV phản xạ thì mua linh kiện lắp cho nhanh, mài gương rất khó, mài thấu kính còn khó hơn nữa

Tiếc là hiện mình ko ở tphcm, mấy bửa nay mình có tham khảo vài hình ảnh của bản thiết kế ống ngắm siêu zoom của máy ảnh, để tránh sự tán sắc và quang sai thì mình đặc kính phân kỳ (2 mặt lõm) ở giữa vật kính và thị kính, còn vi trí thì dựa vào tiêu cự của kinh p.kỳ, cái này mình tính sau,
Ko bt cách này có đựơc ko? Chủ “thớt” có đk thử thì cho em bt kết quả ngen.
Àk cho mình hỏi page của mình có đk hội trên facebook ko? Có thì cho xin ID của hội,
Lần sửa cuối: 19 Tháng 2 2012 22:29 bởi yenlanquan. Lý do: hỏi page trên fb

└(≣) Tự làm kính thiên văn 01 Tháng 3 2012 12:46 #1004

• fanstyle
  • không trực tuyến
  • Meteorite
Mình cũng có làm 1 cái ma thấy sao kì quá.....!!!!! nhìn không được xa lắm....!!!! bạn náo hướng dẫn cho mình cách lam chi tiết hơn....!!!!! mình cảm ơn nhìu!!!!!
Thời gian tải trang: 0.33 giây

HỘI THIÊN VĂN HỌC TRẺ VIỆT NAM

Vietnam Astronomy and Cosmology Association (VACA)

Văn phòng: 90b Khương Đình, quận Thanh Xuân, Hà Nội

Điện thoại: 091.530.1116; Email: info@thienvanvietnam.org