- reset +
Home

Chào bạn, Khách quý
Tên đăng nhập: Mật mã: Tự động đăng nhập

Bạn thích chòm sao nào nhất
(1 người đang xem) (1) Khách
  • Trang:
  • 1
  • 2

NỘI DUNG CỦA CHỦ ĐỀ: Bạn thích chòm sao nào nhất

Bạn thích chòm sao nào nhất 17 Tháng 12 2011 14:01 #420

• ThaiBinh_Duong
  • không trực tuyến
  • Planet
  • Thái Văn Lợi
  • Tổng số bài viết: 62
Trên diễn đàn cũ có một topic cũng khá sôi động về vấn đề thảo luận: Bạn thích chòm sao nào nhất?
Em xin lập ra topic này trên diễn đàn mới để mọi người thảo luận.
Bạn thích chòm sao này nhất?
Em thảo luận đầu tiên: Em thích chòm sao Scorpius nhất, đó là chòm rất đẹp mang hình tượng con Bọ Cạp có tâm màu đỏ, giống Bản đồ Việt Nam. Đây là chòm sao em thấy đầu tiên...
Diễn đàn CLB Thiên văn PAC Đà Nẵng
thienvanbachkhoa.org/bbs/forum.php
Địa chỉ email này đã được bảo vệ từ spam bots, bạn cần kích hoạt Javascript để xem nó. - Địa chỉ email này đã được bảo vệ từ spam bots, bạn cần kích hoạt Javascript để xem nó.

└(≣) Bạn thích chòm sao nào nhất 17 Tháng 12 2011 15:58 #422

• Thuy18
  • không trực tuyến
  • Planet
  • Tổng số bài viết: 60
bài này post sai địa chỉ rồi, mod nào đó đưa về đúng địa chỉ nhỉ, đây là box sao và thiên hà cơ mà, sao và chòm sao chẳng thể nào đánh đồng được

└(≣) Bạn thích chòm sao nào nhất 17 Tháng 12 2011 19:07 #424

• Ragnarok
  • không trực tuyến
  • Space Master
  • Dark Slayer
  • Tổng số bài viết: 506
bài này để anh chuyển sang box Quan sát bầu trời cho đúng chủ đề, mọi người lưu ý post bài hoặc mở topic phải đúng địa chỉ nhé
Alone in the dark

└(≣) Bạn thích chòm sao nào nhất 17 Tháng 12 2011 23:03 #429

• Kazuru
  • không trực tuyến
  • Young Star
  • Tổng số bài viết: 104
Mình cũng thích Scorpius, tuy ko phải là nhất, nhiều năm trước anh trai mình đã chỉ cho mình chòm sao này ^^.
Có nhiều truyền thuyết về chòm sao này, tuy nhiên, nội dung cơ bản thì đều nhắc đến sự săn đuổi, tấn công của Scorpius đối với thợ săn/hiệp sĩ Orion. Ví dụ như:
Theo thần thoại Hy Lạp, cung Scorpius đề cập tới con bọ cạp được nữ thần Hera (hoặc có thể là Gaia) phái đi giết thợ săn Orion, con bọ cạp đã bất ngờ từ dưới đất chui lên tấn công Orion. Mặc dù bọ cạp và Orion xuất hiện cùng nhau trong truyền thuyết này nhưng chòm sao Orion gần như đối lập với chòm sao Scorpius trên bầu trời đêm. Người ta cho rằng sự đối lập này là biện pháp của các vị thần nhằm ngăn chặn mối thù hận tiếp diễn giữa bọ cạp và Orion.

Tuy nhiên trong một số dị bản khác, thần Apollo mới là người cử bọ cạp đi giết Orion, bắt nguồn từ sự ghen tuông ngày càng lớn của thần với Orion khi thấy Artemis ngày càng quan tâm tới chàng ta. Sau đó, hối hận vì hành động của mình, Apollo đã giúp Artemis treo hình ảnh của Orion lên bầu trời đêm. Tuy nhiên, hình ảnh của bọ cạp cũng được đưa lên trời, và mỗi khi bọ cạp xuất hiện trên đường chân trời thì ở phía bên kia của bầu trời, Orion bắt đầu lặn đi, Orion vẫn luôn phải bỏ chạy khỏi kẻ thù của mình.

vân vân. ^^
Ngôi sao mang tên em đã ngừng chiếu sáng rồi.
Tạm biệt.

└(≣) Bạn thích chòm sao nào nhất 22 Tháng 12 2011 17:39 #470

• Flash
  • không trực tuyến
  • Young Star
  • Tổng số bài viết: 135
Nhìn thì cứ nhìn thôi chứ chưa bao giờ nghĩ là mình thích chòm nào hơn chòm nào cả
I don't believe in a faster than light particle, how can something have higher speed than a Flash?

└(≣) Bạn thích chòm sao nào nhất 23 Tháng 12 2011 19:42 #481

• Kazuru
  • không trực tuyến
  • Young Star
  • Tổng số bài viết: 104
thông thường thì chòm sao nào mình thích nhất là chòm có ý nghĩa với mình nhất, hoặc thích câu chuyện, hoặc hình dáng của nó nhất, vân vân.
Tuy nhiên, phải nói rằng trí tưởng tượng của ông cha ta quả là siêu phàm, tại sao chỉ với 2 ngôi sao mà lại hình dung ra đc cả đống hình dạng khác nhau thế nhỉ.
Ngôi sao mang tên em đã ngừng chiếu sáng rồi.
Tạm biệt.

└(≣) Bạn thích chòm sao nào nhất 24 Tháng 12 2011 12:21 #485

• Dale
  • không trực tuyến
  • Asteroid
  • Tổng số bài viết: 33
Thích nhất chòm Leo

└(≣) Bạn thích chòm sao nào nhất 24 Tháng 12 2011 22:11 #492

• njpj05
  • không trực tuyến
  • Meteorite
  • Eragon
  • Tổng số bài viết: 5
Mình chắc ko thích chòm sao nào nhất rồi vì cũng ko mấy khi tìm hiểu về chúng. Tuy nhiên cũng có biết 1 xíu về chòm sao Taurus (VN mình thì là Kim Ngưu ^^!), lý do đơn giản là vì mình sinh ngày 11/5 mừ .
Thần thoại Hy Lạp nói về chòm Kim Ngưu rất thú vị, nó kể về tính trăng hoa của thần Zeus tối cao ... Sau khi mê mẩn 1 nàng công chúa, Zeus đã hóa thân thành con trâu trắng hòng dụ kị và "cướp" cô công chúa nỳ, sau rồi kế hoạch cũng thành công, trâu rẽ biển mang công chúa phi thẳng về đảo Crete (được biết đến như là đảo lớn nhất của Hy Lạp), sinh con rồi tùm lum chuyện về trâu trắng xuất hiện.v.v...
Bình thường thì ít khi mình nhìn được hết hình dạng của Kim Ngưu nhưng cũng khá rõ 1 vài ngôi sao nếu thời tiết tốt ^^!(mình đoán thế vì đã được chỉ chòm Kim Ngưu nằm ở vị trí nào rùi )

└(≣) Bạn thích chòm sao nào nhất 25 Tháng 12 2011 11:31 #495

• Venus_Earth
  • không trực tuyến
  • Planet
  • V for Victory!!
  • Tổng số bài viết: 85
ThaiBinh_Duong đã viết:
Trên diễn đàn cũ có một topic cũng khá sôi động về vấn đề thảo luận: Bạn thích chòm sao nào nhất?
Em xin lập ra topic này trên diễn đàn mới để mọi người thảo luận.
Bạn thích chòm sao này nhất?
Em thảo luận đầu tiên: Em thích chòm sao Scorpius nhất, đó là chòm rất đẹp mang hình tượng con Bọ Cạp có tâm màu đỏ, giống Bản đồ Việt Nam. Đây là chòm sao em thấy đầu tiên...

Em cũng thích chòm Scorpius, đơn giản bởi vì em sinh ngày 2/11
Life is like riding a bicycle. To keep your balance, you must keep moving.

- Albert Einstein -

└(≣) Bạn thích chòm sao nào nhất 26 Tháng 12 2011 12:39 #514

• Ragnarok
  • không trực tuyến
  • Space Master
  • Dark Slayer
  • Tổng số bài viết: 506
@njpj05: con bò chứ không phải con trâu em ạ
Alone in the dark
Thành viên đã cảm ơn: njpj05
  • Trang:
  • 1
  • 2
Thời gian tải trang: 0.20 giây

HỘI THIÊN VĂN HỌC TRẺ VIỆT NAM

Vietnam Astronomy and Cosmology Association (VACA)

Văn phòng: 90b Khương Đình, quận Thanh Xuân, Hà Nội

Điện thoại: 091.530.1116; Email: info@thienvanvietnam.org