- reset +
Home

Chào bạn, Khách quý
Tên đăng nhập: Mật mã: Tự động đăng nhập

Giáo sư Trịnh Xuân Thuận về thăm Việt Nam tháng 12/2011
(1 người đang xem) (1) Khách
  • Trang:
  • 1
  • 2

NỘI DUNG CỦA CHỦ ĐỀ: Giáo sư Trịnh Xuân Thuận về thăm Việt Nam tháng 12/2011

Giáo sư Trịnh Xuân Thuận về thăm Việt Nam tháng 12/2011 28 Tháng 11 2011 23:24 #55

• trithuc
  • không trực tuyến
  • Meteorite
  • Tổng số bài viết: 10
Các bạn ơi, trong tháng 12 này nhà thiên văn học Trịnh Xuân Thuận sẽ về thăm Việt Nam đó. Chuyến làm việc kéo dài hơn 20 ngày, sẽ có rất nhiều hoạt động từ Hà Nội đến Hội An, Đà Nẵng, Quy Nhơn, Thành phố Hồ Chí Minh, tại các trường đại học như Trường Đại học Khoa học Tự nhiên, Trường Đại học FPT, Đại học Đà Nẵng, Đại học Phan Châu Trinh…, đặc biệt là việc ra mắt cuốn sách “Từ điển yêu thích bầu trời và các vì sao”.

Theo thông tin mình nhận được thì buổi giới thiệu ra mắt bản dịch Tiếng Việt cuốn “Từ điển yêu thích bầu trời và các vì sao” do NXB Tri Thức tổ chức sẽ diễn ra tại L’Espace Hà Nội vào ngày 07/12 tới.

Các bạn đăng kí tham gia ở đây nhé
docs.google.com/spreadsheet/viewform?formkey=dHBfbV92Qk9GZDByUDZwT3Fxa2pDQXc6MQ

Thông tin thêm về cuốn sách cũng như chuyến thăm Việt Nam của GS. Trịnh Xuân Thuận các bạn xem ở link này nhé: bautroivacacvisao.wordpress.com/

Mình có làm truyền thông cho sự kiện về thăm Việt Nam lần này của GS.Trịnh Xuân Thuận, thấy bên forum mình mọi người đều rất quan tâm tới lĩnh vực khoa học, thiên văn nên mình vào chia sẻ chút thông tin ^^

Cảm ơn các bạn nhiều nhé:D
Lần sửa cuối: 30 Tháng 11 2011 22:25 bởi trithuc.
Thành viên đã cảm ơn: Flash

Re: Giáo sư Trịnh Xuân Thuận về thăm Việt Nam tháng 12/2011 29 Tháng 11 2011 04:51 #56

• Vita
  • không trực tuyến
  • Asteroid
  • Tổng số bài viết: 21
bạn này chắc người bên nxb tri trức?

Re: Giáo sư Trịnh Xuân Thuận về thăm Việt Nam tháng 12/2011 29 Tháng 11 2011 11:12 #57

• trithuc
  • không trực tuyến
  • Meteorite
Hì, mình được người bạn nhờ giúp chia sẻ thông tin về sự kiện GS.Trịnh Xuân Thuận cho các bạn trong mạng lưới ^^ Mình nghĩ là có thể các bạn trong forum mình sẽ khá quan tâm tới sự kiện này nên mình vào chia sẻ ^^

Nếu quan tâm thì bạn Vita cùng tham gia với chúng mình nhé ^^
Cảm ơn bạn.

Re: Giáo sư Trịnh Xuân Thuận về thăm Việt Nam tháng 12/2011 29 Tháng 11 2011 18:38 #65

• Flash
  • không trực tuyến
  • Young Star
  • Tổng số bài viết: 135
cuốn kỉ yếu thiên văn năm kia anh Rag tham gia viết hình như cũng là nxb Tri thức phát hành thì phải. Mình cũng có cảm tình với sách của nxb Tri thức vì nhiều sách mang tính khoa học nghiêm chỉnh, không hời hợt và không câu khách như nhiều nơi khác. Chúc thành công!
I don't believe in a faster than light particle, how can something have higher speed than a Flash?
Thành viên đã cảm ơn: trithuc

Re: Giáo sư Trịnh Xuân Thuận về thăm Việt Nam tháng 12/2011 29 Tháng 11 2011 20:49 #70

• trithuc
  • không trực tuyến
  • Meteorite
Cảm ơn vì sự ủng hộ của bạn Flash nhé ^^

└(≣) Re: Giáo sư Trịnh Xuân Thuận về thăm Việt Nam tháng 12/2011 02 Tháng 12 2011 10:12 #147

• trithuc
  • không trực tuyến
  • Meteorite
Chỉ còn chưa đầy 1 tuần nữa thôi là đến ngày rồi, các bạn yêu thích hãy nhanh chóng đăng ký ở đây nhé:
docs.google.com/spreadsheet/viewform?formkey=dHBfbV92Qk9GZDByUDZwT3Fxa2pDQXc6MQ

Đây là dịp hay, không nên bỏ lỡ đâu ^ ^

└(≣) Re: Giáo sư Trịnh Xuân Thuận về thăm Việt Nam tháng 12/2011 02 Tháng 12 2011 11:03 #149

• Ragnarok
  • không trực tuyến
  • Space Master
  • Dark Slayer
  • Tổng số bài viết: 506
sự kiện này diễn ra ở l'espace à, tôi đã đăng kí theo link của bạn, hi vọng tìm kiếm thêm được 1 số thông tin trong buổi này. thanks
Alone in the dark
Thành viên đã cảm ơn: trithuc

└(≣) Re: Giáo sư Trịnh Xuân Thuận về thăm Việt Nam tháng 12/2011 02 Tháng 12 2011 11:05 #150

• Five
  • không trực tuyến
  • Space Commander
  • Tổng số bài viết: 18
mấy năm gần đây hay nghe tin bác Thuận về VN thế nhỉ

└(≣) Re: Giáo sư Trịnh Xuân Thuận về thăm Việt Nam tháng 12/2011 03 Tháng 12 2011 00:31 #174

• trithuc
  • không trực tuyến
  • Meteorite
Five đã viết:
mấy năm gần đây hay nghe tin bác Thuận về VN thế nhỉ

Hì, có lẽ là có nhiều luồng thông tin khác nhau ^^
Nhưng chính xác thì phải 7 năm rồi bác Thuận chưa về thăm Việt Nam ^^ Vì vậy nên đây là cơ hội hiếm có để chúng ta có thể gặp mặt bác ^^

Theo thông tin mình mới nhận được thì trong 2 ngày 8 và 9/12, GS.Trịnh Xuân Thuận sẽ có buổi tới thăm và nói chuyện tại 2 trường Đại học tại Hà Nội: ĐH Khoa học Tự nhiên và ĐH FPT.

Buổi giới thiệu ra mắt bản dịch cuốn Từ điển yêu thích bầu trời và các vì sao sẽ diễn ra lúc 18h ngày 7/12 tại L'Espace ( 24 Tràng Tiền ) Hà Nội.

Các bạn đăng kí tham gia tại: docs.google.com/spreadsheet/viewform?formkey=dHBfbV92Qk9GZDByUDZwT3Fxa2pDQXc6MQ

└(≣) Re: Giáo sư Trịnh Xuân Thuận về thăm Việt Nam tháng 12/2011 03 Tháng 12 2011 22:13 #187

• trithuc
  • không trực tuyến
  • Meteorite
LỜI GIỚI THIỆU CỦA GS. CHU HẢO

Từ điển yêu thích bầu trời và các vì sao là ấn phẩm tiếp theo trong loạt sách phổ biến tri thức về thiên văn- vũ trụ - lượng tử của GS. Trịnh Xuân Thuận đã được dịch sang tiếng Việt: Giai điệu bí ẩn (2001), Hỗn độn và hài hòa (2003), Vũ trụ trong lòng bàn tay (2007), Những con đường của ánh sáng (2009)… Sắp tới, cuốn sách mới nhất (cho tới thời điểm này) của ông, Vũ trụ và hoa sen, cũng sẽ được NXB Tri thức, với sự cộng tác của dịch giả hết sức chuyên nghiệp Phạm Văn Thiều, chuyển ngữ và ấn hành.

Các tác phẩm của GS. Trịnh Xuân Thuận đều được viết tuân theo một quy tắc gồm ba tiêu chí: chính xác, dễ hiểu và hấp dẫn. Viết sách phổ biến tri thức ở trình độ cao về những vấn đề khoa học phức tạp và đang phát triển sôi động, như thiên văn – vũ trụ - lượng tử, mà đảm bảo được cả ba tiêu chí ấy là điều vô cùng khó khăn. Đã dễ hiểu thì khó chính xác, đã chính xác thì khó hấp dẫn. Ấy vậy mà Trịnh Xuân Thuận đã viết về những phát hiện mới kỳ lạ nhất của khoa học thế kỷ XX và cả những hệ quả triết học và thần học của những thành tựu ấy một cách rất chính xác, hết sức dễ hiểu và hấp dẫn như một tác phẩm văn học.

Khô khan như Từ điển mà các mục từ trong cuốn sách này đều được viết rất mạch lạc và uyển chuyển. Mỗi mục từ là định nghĩa một khái niệm, một sự vật bao trùm từ cái nhỏ nhất đến cái lớn nhất của vũ trụ (mà ta đang biết). Khác với việc sử dụng các từ điển khác, chúng tôi gợi ý các bạn yêu thích bầu trời và các vì sao hãy thử đọc cuốn sách này luôn một mạch, bắt đầu từ bài giới thiệu của tác giả, có thể bỏ qua một vài mục từ nào đấy mà bạn chưa thấy thích thú, và cũng không nhất thiết theo thứ tự A, B, C…
  • Trang:
  • 1
  • 2
Thời gian tải trang: 0.11 giây

HỘI THIÊN VĂN HỌC TRẺ VIỆT NAM

Vietnam Astronomy and Cosmology Association (VACA)

Văn phòng: 90b Khương Đình, quận Thanh Xuân, Hà Nội

Điện thoại: 091.530.1116; Email: info@thienvanvietnam.org