- reset +
Home

Chào bạn, Khách quý
Tên đăng nhập: Mật mã: Tự động đăng nhập
  • Trang:
  • 1

NỘI DUNG CỦA CHỦ ĐỀ: Hello Forum!

Hello Forum! 07 Tháng 12 2011 21:57 #253

• Space
  • không trực tuyến
  • Meteorite
  • Tổng số bài viết: 3
Chào các thành viên của 4rum!
Mình họ Trần tên Danh lót Công, mọi người có thể gọi mình là Danh nhưng một số friends lại gọi mình là Lee! hehe chán cảnh công viên nhàn cảnh biển nước => thích cảnh thiên văn. hum bữa trời mưa to quá bùn bùn làm 1 cái kính thiên văn theo Sách giáo khoa lớp 11 !nhưng tốn khoảng 200k. mà ngắm không rõ( bi5sai kĩ thuật gì ấy) nên cũng bùn bùn!nay gia nhập forum để 8 cùng mọi người cùng chí hướng cùng sở thích về vũ trụ của chúng ta!Hân hạnh làm wen mọi người và mong mọi người giúp đỡ! ngày 10/12/2012 sẽ có nhậ thực ( ko bik ở Vũng Tàu có thấy ko?) ráng đi xem cho bik với ng ta !
Chúc các mem ngủ ngon!

└(≣) Hello Forum! 08 Tháng 12 2011 06:58 #254

• ThaiBinh_Duong
  • không trực tuyến
  • Planet
  • Thái Văn Lợi
  • Tổng số bài viết: 62
Chào! Danh mê thiên van có thể vào forum này ti`m hiểu thiên văn. Lưu í: 10/12 nguyêt thưc ko phải là nhật thưc
Diễn đàn CLB Thiên văn PAC Đà Nẵng
thienvanbachkhoa.org/bbs/forum.php
Địa chỉ email này đã được bảo vệ từ spam bots, bạn cần kích hoạt Javascript để xem nó. - Địa chỉ email này đã được bảo vệ từ spam bots, bạn cần kích hoạt Javascript để xem nó.

└(≣) Hello Forum! 08 Tháng 12 2011 14:19 #257

• moon
  • không trực tuyến
  • Planet
  • Tổng số bài viết: 89
Mừng Space vào forum, chắc bé này còn ít tuổi thôi nhỉ vì thấy bảo đọc sách lớp 11. Cố gắng đừng dùng ngôn ngữ teen kẻo bị ban nhé, ở đây cấm ngôn ngữ teen đấy

└(≣) Hello Forum! 08 Tháng 12 2011 17:55 #260

• Kazuru
  • không trực tuyến
  • Young Star
  • Tổng số bài viết: 104
SGK lớp 11 thì ai dũng cũng đc mà, đâu nhất thiết phải là học sinh lớp 11, chẳng qua vì hình như chỉ có sgk 11 là có phần hướng dẫn đó thì phải.
@moon:hình như mình ko hiểu lắm ngôn ngữ teen mà bạn nhắc đến ở đây là gì. ngôn ngữ bị cấm là ngôn ngữ phá hoại tiếng việt ấy. Còn nếu các bạn là teen, cách nói chuyện của các bạn cũng teen, đó là điều hiển nhiên, nhưng làm sao để thể hiện thái độ tôn trọng mình, tôn trọng người, tôn trọng văn hóa người Việt là được. ở đây chúng tôi hoan nghênh các bạn trẻ, diễn đàn chúng ta toàn người già nên thỉnh thoảng cũng hơi già, các bạn trẻ hóa diễn đàn thì đó là điều rất hay mà. ^^ Tuy nhiên, để cụ thể hơn là ngôn ngữ nào không được chấp nhận ở đây, tôi xin trích dẫn một bài viết đã đăng ở diễn đàn cũ, nói về vấn đề ngôn ngữ này
Về vấn đề ngôn ngữ trên diễn đàn
Lại một lần nữa xin phép đựơc đề cập đến vấn đề chẳng lấy gì làm mới mẻ này

Đầu tiên là vấn đề gõ không dấu , xin nhắc lại một quy đinh của diễn đàn : bài viết phải được gõ bằng tiếng Việt có dấu . Cho dù máy tính của bạn ko có bộ gõ tiếng Việt thì khung soạn thảo của diễn đàn cũng đã mặc định sẵn bộ gõ tiếng Việt rồi .
Theo tôi , việc sử dụng ngôn ngữ có dấu thể hiện sự tôn trọng người đọc của tác giả bài viết , đồng thời có thể tránh được những hiểu lầm có thể xảy ra .

Vấn đề thứ hai mà tôi đề cập sau đây đã được nói đến ở một số topic khác rồi , nhưng bây giờ , tôi muốn đưa nó lên đầu topic để được chú ý hơn , nhất là các bạn thành viên mới gia nhập diễn đàn , bởi chưa chắc các bạn đã đọc một topic góp ý đến trang thứ tư thứ năm , nhỉ
Đó là vấn đề ngôn ngữ 9x ( tạm gọi như thế vì thế hệ 8x hầu như không sử dụng ngôn ngữ này :d )
Đặc điểm nhận dạng ngôn ngữ 9x : thiếu một số âm : i , qu ; thay vào vị trí của những kí tự đó là chữ j , z , w ; vần uôn thiếu mất chữ u ; chữ b được thay bằng chữ p , vân vân và vân vân ...

Tuj noj j` moj ngươj` hju? hok thjá ? zui wá chòy à
( dùng không quen nên hơi gượng , mọi người thông cảm :d )

Mười mấy năm đi học và gần 20 năm dùng tiếng Việt thì tôi biết chắc rằng đây ko phải tiếng Việt , mà người Tây thì chắc chắn không dùng .Thiệt tình thì cũng chả hiểu tại sao lại có sự đổi vị trí như thế nữa

Và việc sử dụng ngôn ngữ đó là không hơp lệ khi thảo luận trên diễn dàn thienvanvietnam này . không hợp lệ tức là vi phạm , và sẽ có những biện pháp nhắc nhở , cảnh cáo nếu cần .

Theo quan điểm của một 9x cỗ lỗ như tôi thì đó đó là một hình thức phá hoại tiếng Việt , thứ hai , thể hiện sự không nghiêm túc thảo luận của người viết . Nếu các bạn cho đó chỉ là thói quen , thì tôi cũng nói luôn , vậy thì mong bạn hãy sửa thói quen đó trứoc khi tham gia thảo luận ở đây .

Một lưu ý nhỏ là các bạn có quyền gõ tắt , trong một giới hạn nào đó , tức là những từ thông dụng , và đảm bảo không gây phản cảm với người đọc

Trên đây là một số vấn đề hay gặp , khi nào gặp thêm vấn đề mới sẽ nêu ra thảo luận tiếp

Thân

PS . xin lỗi các bạn 9x còn lại , tôi không có ý vơ đũa cả nắm đâu
Lần sửa cuối: 08 Tháng 12 2011 18:54 bởi Kazuru.

└(≣) Hello Forum! 08 Tháng 12 2011 21:16 #266

• Venus_Earth
  • không trực tuyến
  • Planet
  • V for Victory!!
  • Tổng số bài viết: 85
Không hiểu sao mà em cũng là 9x, thậm chí là 9x đời cuối luôn mà em lại không thích cách nói chuyện, đọc viết như ngôn ngữ tuổi teen. Em luôn luôn nói chuyện, đọc viết bằng ngôn ngữ tiếng Việt thuần túy
Đôi khi em cũng sử dụng tiếng Anh, nhưng không bao giờ em pha lẫn hai ngôn ngữ với nhau (kiểu như "dzui" thay vì "vui")
Em cũng đồng tình với chị Kaz: Ngôn ngữ tuổi teen sẽ phá hoại tiếng Việt
Life is like riding a bicycle. To keep your balance, you must keep moving.

- Albert Einstein -
Lần sửa cuối: 08 Tháng 12 2011 21:17 bởi Venus_Earth.

└(≣) Hello Forum! 09 Tháng 12 2011 20:11 #282

• Space
  • không trực tuyến
  • Meteorite
hì hì! cám ơn mọi người đã góp ý!
Ngôn Ngữ:
_Tại những diễn đàn tuổi mới lớn như bọn em giờ toàn viết theo kiểu chữ "mã hóa",em không biêt gọi là gì. có thể nói nó là 1 dạng lượt đi các yếu tố không quan trọng _ là nhưng điều mà giới trẻ cho là cầu kì_ để viết 1 cách nhanh nhất có thể. có thể nói Tiếng Việt thuần túy trong họ không hề thay đổi mà chỉ do Môi trường sống hoàn cảnh giao tiếp hay vì 1 lý do khác mà kiểu Tiếng Việt "mã hóa" được áp dụng một cách trôi chảy!
_cũng như chị Kaz(em thấy venus kêu như thế) đã nói không có thứ tiếng của tuổi teen tồn tại.nên việc thứ tiếng lai tạp không xác định này rồi sẽ dần mất khi các bạn thanh niên ngày nay dần nhận ra niềm tự hào dân tộc trong Tiếng Việt Thuần Túy thì họ sẽ nhanh chống quên nó đi và sử dụng Tiếng Việt thuần túy.
=> việc phá hoại Tiếng Việt khi dùng ngôn ngũ lai tạp sẽ rất ít khi các bạn trẻ ngày càng lớn dần lên, Venus cũng không nên lo lắng quá! !
( hì hì hum nay em đã sửa xong kính Thiên Văn khúc xạ nhưng đáng buồn là tiêu cự của Thị kính đến 5cm. vật kính co tiêu cự 50cm nên độ phóng đại chỉ được có 10 lần . em đang để dành tiền mua cái thị kính tiêu cự 1cm . khi nào làm xong em sẽ up hình lên cho mọi người góp ý).
Một ngày tốt lành!

└(≣) Hello Forum! 10 Tháng 12 2011 22:26 #310

• viquyen1988
  • không trực tuyến
  • Planet
  • viquyen1988
  • Tổng số bài viết: 55
Ngôn ngữ viết tắt thì em chỉ sử dụng khi nhắn tin thôi (đỡ tốn kí tự), tuy rằng cũng có lúc quen tay lại sử dụng ở tình huống khác, nhưng chỉ cần cố gắng để ý và sửa lại thì được, nên giờ cũng đã bỏ được việc sử dụng ngôn ngữ đó bừa bãi rồi, quan trọng là bản thân có ý thức để bảo vệ ngôn ngữ của mình không ?
TĂNG VĨ QUYỀN

└(≣) Hello Forum! 27 Tháng 4 2012 23:20 #1516

• hoatieu198
  • không trực tuyến
  • Meteorite
Chào tất cả mọi người mình là thành viên mới rất vui được làm quen
  • Trang:
  • 1
Thời gian tải trang: 0.13 giây

HỘI THIÊN VĂN HỌC TRẺ VIỆT NAM

Vietnam Astronomy and Cosmology Association (VACA)

Văn phòng: 90b Khương Đình, quận Thanh Xuân, Hà Nội

Điện thoại: 091.530.1116; Email: info@thienvanvietnam.org