- reset +
Home

Chào bạn, Khách quý
Tên đăng nhập: Mật mã: Tự động đăng nhập

Kế hoạch quan sát nguyệt thực ngày 10 tháng 12
(1 người đang xem) (1) Khách

NỘI DUNG CỦA CHỦ ĐỀ: Kế hoạch quan sát nguyệt thực ngày 10 tháng 12

Kế hoạch quan sát nguyệt thực ngày 10 tháng 12 28 Tháng 11 2011 15:56 #40

• Ragnarok
  • không trực tuyến
  • Space Master
  • Dark Slayer
  • Tổng số bài viết: 506
10 tháng 12 này sẽ có nguyệt thực toàn phần và điều kiện thời tiết ở các tỉnh miền Bắc hiện nay có thể nóilaf tương đối lý tưởng (nếu không có trục trặc đột xuất).
Chi tiết về nguyệt thực này đã có bài viết tại đây: thienvanvietnam.org/index.php?option=com_content&view=article&id=347:nguyet-thuc-toan-phan-se-dien-ra-vao-ngay-1...ng-12&catid=35:tin-tuc&Itemid=54

Ngày 10 tháng 12, admin xin khẳng định sẽ tổ chức quan sát hiện tượng này, địa điểm dự kiến có lẽ vẫn là khu vực SVD Mỹ Đình (lúc đầu muốn đi chỗ khác hơn nhưng e là các bạn học sinh, sinh viên khó đi lại), việc quan sát sẽ được thực hiện qua kính thiên văn và một số thiết bị phụ như ống nhòm, camera. Nội dung cơ bản thì trong buổi quan sát ngoài việc quan sát Mặt Trăng sẽ là nói chuyện và giới thiệu về Mặt Trăng, Trái Đất và các hiện tượng liên quan do thời gian diễn ra nguyệt thực rất dài.

Vậy mong mọi người, nhất là các bạn ở HN cho ý kiến để triển khai hoạt động này hiệu quả nhất có thể!
Alone in the dark

Re: Kế hoạch quan sát nguyệt thực ngày 10 tháng 12 28 Tháng 11 2011 16:48 #41

• moon
  • không trực tuyến
  • Planet
  • Tổng số bài viết: 89
em đọc bài trang chủ rồi, vụ này nếu tổ chức em sẽ cố đi. Mà nguyệt thực kéo dài thế chắc chỉ xem được một lúc, chứ đợi hết toàn phần là 10 giờ tối còn ở tận sân MD là đủ chết em rồi, chưa nói đến mấy pha sau. Theo em thì anh tổ chức quan sát sớm , khoảng 7 giờ đến 9 rưỡi là vừa

Re: Kế hoạch quan sát nguyệt thực ngày 10 tháng 12 28 Tháng 11 2011 17:07 #43

• Dale
  • không trực tuyến
  • Asteroid
  • Tổng số bài viết: 33
Tổ chức đi anh cho nó có khí thế

Re: Kế hoạch quan sát nguyệt thực ngày 10 tháng 12 28 Tháng 11 2011 22:38 #51

• Kazuru
  • không trực tuyến
  • Young Star
  • Tổng số bài viết: 104
@Dale: chắc chắn sẽ tổ chức mà bạn
@Moon: có tổ chức sớm hay muôn đi nữa thì cũng phải đợi trăng lên mới quan sát được em à, mà dù khuya mấy thì ở sân MĐ có phải là có mình em đâu, rất đông mọi người đến quan sát mà, chỉ lo là bó mẹ em ko cho phép về muộn thôi. Mà phải quan sát tất cả các pha mới thấy đc sự thay đổi mới thú vị em ạ. Em cố xin phép bố mẹ cho về muộn tí là đc, lo gì ko có anh chàng nào ga lăng đưa em về . Chị thì rất muốn có mặt tại đó mà ko đc đây. (
Ngôi sao mang tên em đã ngừng chiếu sáng rồi.
Tạm biệt.

Re: Kế hoạch quan sát nguyệt thực ngày 10 tháng 12 29 Tháng 11 2011 23:35 #71

• moon
  • không trực tuyến
  • Planet
  • Tổng số bài viết: 89
em sẽ cố thôi chứ gia đình em thì không cho đi lâu đâu chị ạ, chắc là em sẽ xem đến lúc hết nguyệt thực toàn phần sang một phần thôi

Re: Kế hoạch quan sát nguyệt thực ngày 10 tháng 12 30 Tháng 11 2011 03:50 #72

• Hieugt
  • không trực tuyến
  • Meteorite
  • Tổng số bài viết: 2
Xem hết toàn phần và cùng lắm là mộtphaanf được rồi, còn giai đoạn nửa tốimuonj thế cũng khó mà theo dõi hết được, nếu muốn xem lúc trăng đang nửa tối thì xem từ lúc sớm là được rồi còn gì. Mong sớm có kế hoạch cụ thể
Lần sửa cuối: 30 Tháng 11 2011 03:53 bởi Hieugt.

Re: Kế hoạch quan sát nguyệt thực ngày 10 tháng 12 30 Tháng 11 2011 08:34 #73

• Flash
  • không trực tuyến
  • Young Star
  • Tổng số bài viết: 135
Nhớ đừng ai gọi nhầm lúc nửa tối là 'bán dạ' như một số kẻ có cái đầu uyên bác năm ngoái nhé =))
I don't believe in a faster than light particle, how can something have higher speed than a Flash?

Re: Kế hoạch quan sát nguyệt thực ngày 10 tháng 12 30 Tháng 11 2011 09:00 #76

• Thuy18
  • không trực tuyến
  • Planet
  • Tổng số bài viết: 60
Flash đã viết:
Nhớ đừng ai gọi nhầm lúc nửa tối là 'bán dạ' như một số kẻ có cái đầu uyên bác năm ngoái nhé =))

Vụ này giờ em mới biết, đúng là dốt còn thích chơi chữ. Thôi chuyện thường ấy mà, bây giờ đọc báo không hiếm gặp lắm
anh Rag ơi em thấy ý kiến của em Moon cũng hợp lý đấy vì chẳng ai trụ được đến đêm đâu, hơn nữa nói thì hay chứ em tin mọi người nhìn trăng được nửa tiếng là chán mắt ngay chứ mấy tiếng thế thì ..., có lẽ nên kết hợp thêm thảo luận và quan sát các vật thể khác nữa, Sao Mộc đợt này cũng sáng rõ lắm

Re: Kế hoạch quan sát nguyệt thực ngày 10 tháng 12 30 Tháng 11 2011 12:44 #82

• Kazuru
  • không trực tuyến
  • Young Star
  • Tổng số bài viết: 104
chắc chắn là thế rồi, sẽ có thêm chương trình phụ cho đêm quan sát chứ. hơn nữa, quan sát qua kính thiên văn, kính thì ít mà người thì đông nên sẽ mất thời gian lắm.
Hôm đó chắc sẽ hội tụ rất nhiều anh em có kinh nghiệm quan sát, mọi người muốn học hỏi thì nhớ chuẩn bị câu hỏi đến hôm đó tranh thủ mà hỏi nhé. lalala
Ngôi sao mang tên em đã ngừng chiếu sáng rồi.
Tạm biệt.

Re: Kế hoạch quan sát nguyệt thực ngày 10 tháng 12 30 Tháng 11 2011 14:30 #89

• [GVN].NauEviL
  • không trực tuyến
  • Banned
  • Con bệnh GameVN
  • Tổng số bài viết: 31
Cái nơi mà mình ở nó nằm ở độ cao gần 1500m so với mực nước biển, hơn nữa rất xa thành phố, từ khoảng 6h30 ăn cơm xong là nó đã tối mù tối mịt rồi, mà quan sát nguyện thực này cũng ko cần thiết phải quan sát bằng kính thiên văn. Bằng 1 ốm nhòm tiêu sắc loại tốt và 1 thời tiết ko may mù là có thể quan sát đc rất ổn rồi )

Không biết là cái máy ảnh cùi bắp của mình có quay đc phim nó tốt ko, nếu được thì sẽ cố gắng làm 1 thước phim up lên đây cho mấy quê cùng xem
Thời gian tải trang: 0.12 giây

HỘI THIÊN VĂN HỌC TRẺ VIỆT NAM

Vietnam Astronomy and Cosmology Association (VACA)

Văn phòng: 90b Khương Đình, quận Thanh Xuân, Hà Nội

Điện thoại: 091.530.1116; Email: info@thienvanvietnam.org