- reset +
Home

Chào bạn, Khách quý
Tên đăng nhập: Mật mã: Tự động đăng nhập

Cách nghĩ của mình về vũ trụ [xin được thảo luận]
(1 người đang xem) (1) Khách
  • Trang:
  • 1

NỘI DUNG CỦA CHỦ ĐỀ: Cách nghĩ của mình về vũ trụ [xin được thảo luận]

Cách nghĩ của mình về vũ trụ [xin được thảo luận] 29 Tháng 10 2013 20:27 #2719

• MinNyatto
  • không trực tuyến
  • Meteorite
  • Tổng số bài viết: 1
Chào mọi người. hôm nay mình có một suy nghĩ về vũ trụ. mà mình gọi nó là "Vũ trụ quay"
do mình không giỏi tiếng anh cho lắm nên ko biết vấn đề này đã đc để cập như thế nào. còn mình đã tìm kiếm trên các diễn đàn thiên văn học, khoa học của Việt Nam về giả thiết "vũ trụ quay" thì mình chỉ tìm đc duy nhất một thông tin (đãng nhẽ mình dẫn link nhưng bị mất rồi). Trong bài viết đó cũng ko nói rõ gì về nó cả vì vậy mình muốn xin được hỏi về vấn để này

(suy nghĩ của mình ở đây hầu như phá vỡ hết lý thuyết vật lý nên trong quá trình đọc bạn sẽ gặp nhiều điều vô lý đó)

Vấn đề minh suy nghĩ là: liệu vụ trụ có tự quay quanh trục của nó không
từ đó mình suy nghĩ như sau:

(1)giả sử rằng Vụ trụ tự quay quanh "ít nhất" một trục với vật tộc cực lớn tương đương với tốc độ ánh sáng (vận tốc này so với gốc là trục vũ trụ đứng yên

đến đây thì nó mâu thuẫn với thuyết của einstein vì trong vũ trụ tồn tại vật chất nặng hơn photon. tuy nhiên bạn có tin vào bước nhảy không gian không. đó là sự dịch chuyển từ nơi này tới nơi khác với vận tốc á sáng. nếu vậy thì hay coi thuyết einstein vẫn chưa còn đạt đến giới hạn của nó

(2) có một dạng vật chất không tồn tại năng lượng. đây là dạng vât chất không chịu tác động của nội lực và ngoại lực bên ngoài. có nghĩa là khi ở dạng vật chất này nó đứng yên so với trục của vụ trụ

dạng vật chất này tồn tại ở dạng hạt sơ cập cuối cũng mà con người có thế thấy được
một vật chất mang năng lượng có thể giải phóng toàn bộ nặng lượng nó đang có để trở thành vật chất không năng lượng. nhưng cũng có thu năng lượng để trở về vật chất ban đầu

quá trình biến đổi từ vật chất thành vật chất không năng lượng diễn ra trong tức thời (do đây chỉ là suy nghĩ nên mình không dám nói là một phần bao nhiêu giây). tuy nhiên có khả năng là có thể kéo dài thời gian chuyển hóa này--- bằng cách dùng ống không gian để ngăn việc hấp thụ năng lượng này
----------

thực ra 2 suy nghĩ trên của mình là để biện minh cho một thứ mà mình đã nhắc đến
đó là con tàu thời gian và bước nhảy không gian

(3) trước tiên mình nói về bước nhảy không gian
một vật chất có thể dịch chuyển với tốc độ ánh sáng từ vị trí này tới vị trí khác trong vụ trụ bằng cách biến đổi vật chất đó thành dạng vật chất không năng lượng trong một khoảng thời gian nhất định
--- vậy tức là trong khoảng thời gian biến đổi thành vật chất không năng lượng thì cả vũ trụ đã quay được một quãng đường bằng với tốc độ ánh sáng trong thời gian đó.
khi vật chất không năng lượng hấp thụ năng lượng một lần nữa để trờ về với dạng vất chất ban đầu thì nó đã ở một vị trí khác trong vũ trụ
mình gọi nó là bước nhảy không gian

(4) bây giờ mình xin nói về suy nghĩ của mình về quá khứ và tương lại
mình đã từng đọc một bài báo nói về làm thế nào để đến đướng tương lai và quay lại quá khứ thì mình đã có một cách suy nghĩ hơi khác đi một tí như sau

--- quá khứ: thời gian có tính tương đổi theo không gian. khi một vật chất thể hiện sự thay đổi của nó theo thời gian ở đây mình nói trực tiếp luôn là trái đất nó phát ra những nguồn sóng ánh sáng đi thẳng ra ngoài vụ trụ với vận tốc ánh sáng.
vậy tức là nếu bạn muốn nhìn thấy quá khứ thì bạn bắt buộc phải đi trước đón đầu nguốn sang đó để thu nó vào mắt mình (điều này là vô lý) hoặc "máy thu quá khứ"

đến phần suy nghĩ này của mình thì quá khứ có 3 đặc điểm là: quá khứ là ánh sáng ở một không gian khác trong vũ trụ và quá khứ chỉ có thể nhìn thấy, cuối cũng là không phải quá khứ nào cũng có thế thu được

bạn có một thắc mắc là bước nhảy vụ trụ chỉ bằng với tốc độ ánh sáng thì sao đón đầu được đúng không. đó là bởi vì ánh sáng là vật chất cũng đang quay với trục vụ trụ mà nên có thế nói nếu á sáng đi ngược với chiều quay của vụ trụ thì có nghĩa là nó sẽ đứng yên so với trục vụ trụ. khi đó còn tàu của mình chỉ cần nhanh hơn "một chút" là dc. đến đây có một điều vô lý không hề nhỏ (giúp mình với)

đó là suy nghĩ về viêc "bắt" quá khứ mình

---- Tương lai:
một người có thể đến tương lai bằng cách ngưng đọng thời gian đối với chính bản thân mình
tức là quá trình ngưng đọng thời gian này người này không có mối liên qua gì đến vật chất, sự tồn tại của vụ trụ. hiện tại cứ trôi đi nhưng bản thân lại ngưng đọng lại( đó là không bị lão hóa theo thời gian, không có tri thức, ý thức, kí ức về thời gian đã đi qua kể từ lúc ngưng đọng lại bản thân đến lúc trở lại thực tại
ví dụ như: lúc bạn đi vào một căn phòng (coi như là "không gian ngưng đọng thời gian") ở đó thì bạn không ăn không ngủ không già đi. không có cảm giác về thời gian trôi qua. rồi bạn bước ra khỏi căn phòng thì cả vũ trụ đã đi được cả trăm năm.

vậy thì làm thế nào để tạo ra được "không gian ngưng đọng thời gian" thì đây cũng là điều mình chưa nghĩ ra được (giúp mình với)---- thực ra thì theo thuyết của einstein đó là việc làm một cỗ máy quay quanh trục của nó với tốc độ ánh sáng thì việc này sẽ là thời gian co lại nhưng để làm được theo thuyết của einstein thì....

--------------------------
mình xin hết suy nghĩ của mình ở đấy
trong suy nghĩ này của mình chắc chắn có rất nhiều nhiều điều vô lý. nhưng mong mọi người không chỉ chỉ ra mà giúp mình xem liệu có thể suy nghĩ theo cách nào khác nữa không để giải điều vô lý đó
Lần sửa cuối: 29 Tháng 10 2013 20:28 bởi MinNyatto.

└(≣) Cách nghĩ của mình về vũ trụ [xin được thảo luận] 30 Tháng 10 2013 01:42 #2720

• holao09
  • không trực tuyến
  • Meteorite
  • Tổng số bài viết: 3
Theo suy nghĩ của mình thì thời gian là một đại lượng tương đối nhưng 1 chiều tức là ta chỉ có thể đến tương lai mà không thể quay lại.
Về hình dạng và sự chuyển động của vũ trụ thì vẫn còn nhiều trang cãi trong đó có giả thuyết vũ trụ hình cầu vì nó giãn nở theo mọi hướng nhưng nếu vũ trụ hình cầu thì ánh sáng sẽ bị đi vòng tròn tức là sẽ có lúc ánh sáng trở lại điểm xuất phát của nó.
Theo công thức của Enstein thì ta có thể đến tương lai bằng cách chuyển động với vận tốc gần với vận tốc ánh sáng.
Nhưng để đi ngược thời gian ta lại cần 1 vận tốc > vận tốc ánh sáng.
Vận tốc này là không thể. Nếu tồn tại vận tốc này thì lý thuyết của Enstein là sai.
Hoặc cũng có thể trong giới hạn hiện tại con người chưa nhìn ra.
Một trong những giới hạn vận tốc trước đây là giới hạn âm thanh.
Lúc đó chưa ai nghĩ thứ gì có thể chạy nhanh hơn âm thanh cho đến khi chúng ta phá được bức tường âm thanh.
Có thể 1 ngày lý thuyết của Enstein sẽ là sai và con người sẽ phá vỡ được bức tường ánh sáng.
Thành viên đã cảm ơn: MinNyatto

└(≣) Cách nghĩ của mình về vũ trụ [xin được thảo luận] 14 Tháng 11 2013 02:53 #2747

• vodanh1407
  • không trực tuyến
  • Meteorite
  • Tổng số bài viết: 4
Suy nghĩ của bạn về vũ trụ là ý kiến riêng của bạn, về mặt ý thức của bạn. Suy nghĩ đó sẽ hợp lý nếu bạn chứng minh được nó phù hợp với hiện thực khách quan, kể cả việc chứng minh thực nghiệm đó có trái với bất kì định luật tự nhiên nào đã được phát hiện; khi đó bạn sẽ tìm ra được chân lý mới đó.
Còn những gì bạn nói trên đây có những thứ vẫn chưa có hồi kết nên không hẳn có ai đó chỉ ra điều vô lý của bạn đâu
Thân!
Thành viên đã cảm ơn: MinNyatto
  • Trang:
  • 1
Thời gian tải trang: 0.30 giây

HỘI THIÊN VĂN HỌC TRẺ VIỆT NAM

Vietnam Astronomy and Cosmology Association (VACA)

Văn phòng: 90b Khương Đình, quận Thanh Xuân, Hà Nội

Điện thoại: 091.530.1116; Email: info@thienvanvietnam.org